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MIAKA MIWILI YA
UONGOZI MAHIRI

MHE. DKT. SAMIA
SULUHU HASSAN

Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania

Mabadiliko ya Sheria ya Hakimiliki
na Hakishiriki yaliyofanyika mwaka
2022, yameanzisha utaratibu wa
Kampuni za kukusanya na kugawa
mirabaha ya Wasanii na
Waandishi zitakazoendeshwa

na wabunifu (Collective
Management Organization)

na Ofisi ya Hakilimili kuwa
inasimamia kampuni hizo.




NENO LA AFISA MTENDAJI MKUU

NA MSIMAMIZI WA HAKIMILIKI

Napenda kutoa shukrani na pongezi kwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano Tanzania Dkt. Samia
Suluhu Hassan kwa namna ya kipekee kwa mambo
mengi aliyoyafanya kwa Ofisi ya Hakimiliki Tanza-
nia (COSOTA) katika kipindi hiki cha miaka miwili
pamoja na tasnia ya hakimiliki. Mabadiliko ya
Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki ya mwaka 1999
yamefanyika mwaka 2022 na kuanzisha chanzo
kipya cha makusanyo ya mirabaha (Blank Tape
Levy) na kuanzisha Kampuni za Wasanii na Waan-
dishi kwa ajili ya kukusanya na kugawa Mirabaha.
Hivyo COSOTA kubaki na jukumu la kutoa elimu,
Kupambana na Uharamia, Usuluhishi wa Migogoro
ya hakimiliki pamoja na kusimamia makampuni ya
Wasanii na Waandishi.

Haya ni mambo ambayo yanakwenda kuongeza
chachu katika tasnia ya hakimiliki kitaifa na
kimataifa,Katika kipindi cha miaka miwili ya Rais
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wa JMT Dkt. Samia tumefanikiwa kutekeleza
mambo mbalimbali kutokana kuwezeshwa kibaje-
ti.

Ninatoa shukrani za dhati kwa viongozi wote wa
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo kwa
kuwezesha COSOTA kufanya mambo mbalimbali
tangu ilipohamia katika Wizara hii mwaka 2020.
Kwa kufanikisha maboresho mbalimbali ya kuim-
arisha usimamizi wa hakimiliki nchini ikiwemo
uundwaji wa Kamati ya kuratibu ukusanyaji wa
maoni ya namna bora ya kusimamia hakimiliki
nchini uliofanywa na aliyekuwa Waziri wa Utama-
duni Sanaa na Michezo Mhe. Mohamed Mchenger-
wa (Mb) Julai, 2022 na Kamati hiyo kuongozwa na
Mwenyekiti wake Bw. Victor Tesha ambapo wali-
fanya kazi ya kuzunguka kanda sita nchini kuku-
sanya maoni na kuwasilisha taarifa hiyo mwezi
Agosti, 2022.

Niwazi kuwa teknolojia inakuwa kwa kasi na
bunifu nyingi zinaibuka. Hivyo kuimarika kwa
misingi mizuri ya kisheria katika tasnia hii, kuta-
saidia kutengeneza mazingira mazuri ya kunufaika
zaidi kwa wabunifu, kuimarisha ulinzi wa kazi za
wabunifu na kuongeza pato la taifa.

Ikumbukwe kuwa masuala ya usimamizi wa haki-
miliki ni la kitaifa na kimataifa na kwa mujibu wa
maridhiano ya mikataba ya kimataifa ya Berne
Convention for the Protection of Literary and artis-
tic works 1886 na Agreement on Trade Related
Aspect of Intellectual Property Rights TRIPS Agree-
ment 1995 kila nchi ina wajibu wa kulinda kazi za
wabunifu wa nchi wanachama ambao kazi zao
zinatumika katika nchi yake mfano Tanzania
inawajibu wa kulinda kazi za wabunifu wa
Marekani, Nigeria nk zinazotumika nchini dhidi ya
uharamia pamoja na kukusanya mirabaha ya
matumizi ya kazi hizo.

Doreen A. Sinare

Afisa Mtendaji Mkuu
na Msimamizi wa
Hakimiliki

Dthony
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WIZARA YA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO
OFISI YA HAKIMILIKI TANZANIA - COSOTA

Toleo Maalum la Jarida la Hakimiliki ikiwa ni
Miaka Miwili Tangu Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan
aingie Madarakani.

BODI YA WAHARIRI WA JARIDA

Mwenyekiti
Doreen Anthony Sinare
Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki

Wajumbe
Anitha Jonas
Philemon Kilaka
Prosper Massawe

Msanifu
Abubakari W. Kafumba
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MIAKA MIWILI YA RAIS DKT. SAMIA

Katika kipindi cha Miaka miwili ya uongozi wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Ofisi ya Hakimiliki Tanzania
(COSOTA) ina mengi ya kujivunia ambayo amey-
afanya, na hili lilionekana mapema katika hotuba
yake ya kwanza Bungeni alipolihutubia Bunge
Jijini Dodoma baada ya kuapishwa kwake.

Ambapo alisisitiza kuwa anakwenda kusimamia
utekelezaji wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi
2020/2025 (CCM). Moja ya mambo anayosisitiza
kusimamia vyema katika Sekta ya Sanaa ni kuhaki-
kisha Wasanii wananufaika zaidi na kazi zao, kwa
sababu katika eneo hilo wengi ni vijana ambao
ndiyo nguvu kazi ya taifa.

Kauli hiyo ameitekeleza kwa vitendo kwa kufanya
mambo mbalimbali yaliyoleta chachu ya usimamizi
bora wa masuala ya halimiliki nchini kwa kuipatia
COSQOTA bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa majuku-
mu yake.

Kipindi hiki cha miaka miwili ya Rais wa JMT DKkt.
Samia, kimeimarisha dira ya usimamizi wa hakimi-
liki nchini. Kwani kwa nyakati tofauti tofauti kion-
gozi huyu amekuwa akitoa matamko ya maelekezo
ya mambo ya kuboresha katika eneo la hakimiliki

kwa lengo la kuhakikisha Wabunifu wananufaika
zaidi na kazi zao.

Miongoni mwa maelekezo aliyoyatoa ni pamoja na
Wizara ya Fedha na Mipango na Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo kuanzisha chanzo cha uku-
sanyaji wa mirabaha kwa vibebeo ‘Blanktape Levy’,
Kusisitiza Vyombo vya Habari na maeneo mengine
ya biashara kulipa Leseni (mirabaha) ya Matumizi
ya kazi za wabunifu kama Mugziki na Filamu.

Halikadhalika kusimamia utekelezaji wa uboresha-
ji wa mazingira ya biashara nchini (Blue Print for
Regulatory Reforms to Improve the Business Envi-
ronment) kwa kufanya marekebisho ya Sheria ya
Hakimiliki na Hakishiriki ya mwaka 1999 yaliyofa-
nyika 2022 ambapo jukumu la kukusanya na
kugawa mirabaha litafanywa na wabunifu
wenyewe.

Katika uongozi wa miaka miwili ya Mheshimiwa
Rais wa JMT Dkt. Samia Wasanii walipata mgao wa
mirabaha uliozingatia misingi ya matakwa ya mgao
wa mirabaha kutokana na matumizi ya kazi. Mgao
huo ulifanyika kwa kutumia kazi zilizotumika
katika Vituo vya Redio ambavyo viliwasilisha taar-
ifa zake, na jumla ya Wasanii 1,123 walinufaika na
mgao.
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MHE. WAZIRI BALOZI DKT. PINDI CHANA
AIPONGEZA COSOTA

Na Anitha Jonas

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo Mheshimiwa Balozi Dkt.Pindi
Chana (Mb) ameipongeza Ofisi ya
Hakimiliki Tanzania (COSOTA) kwa
utendaji na kwa maboresho mbalim-
bali ya kiutenddji katika mabadiliko ya
sheria  na uundwaji wa kanuni
mbalimbali.

Mheshimiwa Waziri Balozi Dkt.Cha-
na alitoa pongezi hizo Februari 21,
2023 katika ziara ya kutembelea Ofisi
zilizo chini ya wizara yake mara
baada ya kuapishwa kwa lengo la
kufahamu majukumu taasisi.

"Bado mnajukumu kubwa la kuende-
lea kusimamia kazi za Wasanii na
Waandishi katika aina zote za kazi ili
wanufaike zaidi," alisema Mhe.Balozi

Dkt.Chana. Pamoja na  hayo
Mheshimiwa Waziri alitoa maelekezo
kwa COSOTA kukaa pamoja na
Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA)
na Bodi ya Filamu Tanzania (TFB)
kuona namna gani suala la makusan-
yo linaweza kuratibiwa kwa urahisi
bila kuwa kero kwa wafanyabiashara
na kuweza kuishauri Wizaraiili kupun-
guza changamoto ya mdau mmoja
kudaiwa na Ofisi tatu zenye kutumia
kazi za Sanaa.

Vilevile alielekeza COSOTA kuendelea
kutoa elimu ya hakimiliki wakati wa
mchakato wa kuanzishwa kwa Kam-
puni za kukusanya na kugawa Mira-
baha na kukamilisha haraka kanuni
za uanzishwaji wa kampuni za kuku-

sanya na kugawa mirabaha. Aidha,
aliyekuwa Naibu Waziri wa Utamad-
uni, Sanaa na Michezo Mhe. Pauline
Gekul (Mb) dlisisitiza COSOTA kuen-
delea kufanya jitihada za kupatikana
kwa mfumo wa ufuatiligji wa
matumizi ya kazi zinazolindwa na
hakimiliki kama Muziki na Filamu ili
kuboresha usimamizi.

Halikadhalika nae Afisa Mtenda;ji
Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki
Doreen Anthony Sinare kwa niaba
yake na kwa niaba menejimenti na
watumishi wa COSOTA alimshukuru
Mheshimiwa.Waziri Balozi Dkt.Pindi
kwa kutembelea ofisi hiyo na kum-
hakikishia kuimarisha usimamizi wa
hakimiliki na kutekeleza maagizo yote
aliyotolewa.
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RAIS SAMIA ALETA MAGEUZI USIMAMIZI
WA HAKIMILIKI NCHINI

Na Anitha Jonas

Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Awamu ya
Sita Dkt. Samia Suluhu Hassan katika
kipindi cha miaka miwili ya uongozi
wake ameonesha kwa vitendo
dhamira ya wazi ya kuleta mapinduzi
katika usimamizi wa hakimiliki kwa
kuwezesha Wabunifu kunufaika na
kazi zao zinazotumika katika maeneo
mbalimbali ya biashara nchini.

Katika kipindi cha zaidi ya Miaka
ishirini  tangu  kuanzishwa  kwa
kilichokuwa Chama cha Hakimiliki
Tanzania (COSOTA), hivi sasa ni Ofisi
ya Hakimiliki Tanzania — COSOTA.
Wasanii na Waandishi wanaojihusi-
sha na bunifu katika hakimiliki waliku-
wa na maombi mengi yaliyohitaiji

marekebisho ya Sheria na Kanuni ili
waweze kupata vyanzo vingi vya
kuweza kunufaika zaidi na matumizi
ya kazi zao.

Mara baada ya kuapishwa kwa
Mheshimiwa Rais wa JMT Dkt. Samia
alipokuwa akilihutubia Bunge kwa
mara ya kwanza Aprili 22, 2021
alieleza mpango wa serikali wa
kusimamia utekelezaji wa llani ya
Uchaguzi ya mwaka 2020 - 2025,
iliyolenga kuimarisha masuala ya
usimamizi wa hakimiliki nchini. Serikali
inafahamu kuwa vijana wengi wana-
fanya kazi zao katika Sanaa na lengo
la serikali ni kuhakikisha Wasanii
wananufaika na matumizi ya kazi
zdo.

Vilevile hotuba ya Mheshimiwa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Dkt. Samia Suluhu Hassan katika
mkutano wake na Vijana wa Jiji la
Mwanza Juni 15,2021, aliendelea
kusisitiza usimamizi wa hakimiliki na
kusaidia Wasanii kunufaika na kazi
ambapo alieleza kutambua mchango
wa vijana katika kazi za Sanaa na
kusisitiza watumiaji wote wa kazi
walipe leseni za matumizi ya kazi hizo
katika biashara.

‘Sanaa na Utamaduni ni eneo jingine
la ajira ambalo hivi karibuni limekuwa
kwa kasi na linatoa gjira nyingi kwa
vijana mbalimbali ikiwemo katika
Muziki na Filamu. Serikali miongoni
mwa hatua tulizochukua ni pamoja na

www.cosota.go.tz

03



kuimarisha usimamizi wa hakimiliki za
wasanii, nataka kuwaarifu vijana hivi
kuanzia Disemba mwaka huu 2021
wasanii wataanza kulipwa mirabaha
yao kwa kazi zao zinazotumika katika
Redio, Runinga na Mitandao vya
kijamii,'alisema Mhe. Rais JMT Samia.

Kwa tamko hilo wadau ambao wali-
kuwa wakisumbua kulipia leseni za
matumizi ya kazi za Sanaa walianza
kulipa kwa maeneo kama baa, hoteli,
kumbi za sherehe, kumbi za starehe
na vyombo vya habari nk.

Naye Afisa Mtendaji Mkuu na Msima-
mizi wa Hakimiliki (COSOTA) Doreen
Anthony Sinare dlieleza kuwa ofisi
hiyo katika kipindi cha miaka ya
nyuma ilikuwa na changamoto nyingi
ikiwemo uhaba wa rasilimali watu na
rasilimali fedha za kuendesha ofisi na
utekelezaji wa majukumu.

‘Katika kipindi hiki cha miaka miwili ya
Mheshimiwa Rais wa JMT Dkt. Samia
COSOTA llifanikiwa kupata fedha za
Maendeleo ambazo zilisaidia kubore-
sha Mfumo wa Usqijili na Utod;ji leseni
za Hakimiliki ambao unatumika kusa-
jili kazi za wabunifu na kutoa leseni za
watumiaji wa kazi za ubunifu kama
Muziki na Filamu, pamoja kuboresha
masuala ya tehama na vitendea
kazi,'alisema Doreen.
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ugawaji wa MIRABAHA nchini.

Akiendelea  kuzungumza  Doreen
alisema mafanikio mengine katika
kipindi cha miaka miwili ya uongozi
wa Mhe. Rais Samia ni COSOTA
kufanikiwa kufanya mgao wa mira-
baha mkubwa uliyozingatia suala la
matumizi ya kazi za Muziki katika
maeneo ya biashara  ambapo
COSOTA ilifanya mgao wa kiasi cha
Tshs. 312,290,259 kwa wasanii 1,123
uliyotokana na kazi 5,924. Vyanzo vya
mgao huo ulitokana na vituo nane vya
redio mbalimbali ikiwemo Redio za
Kitaifa, Kijamii na Kidini na mgao huo
ulifanyika Januari 28, 2022.

COSOTA kwa kipindi hiki cha miaka
miwili ya Rais Dkt. Samia ni moja ya
Taasisi ambayo imefanikiwa kufanya
mabadiliko makubwa Sheria ya Haki-
miliki na Hakishiriki ambayo yamei-
marisha utekelezaji wa usimamizi wa
hakimiliki nchini, ambapo kumefan-
yika Maboresho katika Sheria ya
Hakimiliki na Hakishiriki ya Mwaka
1999 yaliyofanyika mwaka 2022 ya
kuanzisha kampuni za kukusanya na
kugawa mirabaha na kuondoa
jukumu hilo kwa COSOTA.

Mabadiliko ya Sheria ya Hakimiliki na
Hakishiriki ambayo yalipitishwa na
bunge mwaka 2022, kwa mujibu wa
Marekebisho hayo watu wenye
Ulemavu wa Macho na Uoni hafifu
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wataweza kuchapisha andiko lolote
kuwa katika maandishi yanayofika
kwa watu wenye ulemavu wa macho
na uoni hafifu pasipo kuhitajika ridhaa
ya mmiliki. Kutokana na Tanzania
kuridhia wa Kimataifa wa Marrakesh
(Marrakesh Treaty to Facilitate Access
to published works for persons who
are blind, Visually Impaired otherwise
Print Disabled).

Pia katika kipindi hicho kulifanyika
mabadiliko ya Sheria ya

Hakimiliki na Hakishiriki ya mwaka
2022 ya kubadilisha jina kutoka
Chama cha Hakimiliki  Tanzania
(COSOTA) na kuwa Ofisi ya Hakimiliki
Tanzania - COSOTA.

Katika kuhakikisha wabunifu wanan-
ufaika zaidi na kazi zao mnamo
mwaka 2022 Rais Samia alisisitiza
kuanzishwa kwa tozo ya vibebeo
‘blanktape levy’ kwa vifaa vinavyoin-
gizwa au kuzalishwa nchini ambavyo
vinaweza kutumika kutengenezaq,
kubeba, kudurufu na kusambaza au
kufanya uharamia wa kazi za ubunifu
ili wabunifu waweze kunufaika.
Katika Bunge la Bajeti la Mwaka 2022
Woaziri wa Fedha na Mipango Mhe.
Mwigulu Nchemba alitangaza Maba-
diliko ya Sheria ya Hakimiliki na
Hakishiriki ya 2022 kupitia Sheria ya
Fedha Na. 5 ya mwaka 2022 na kuan-
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Wajumbe wa Kamati ya kukusanya maoni ya namna bora ya kusimamia hakimiliki nchini ikiwa katika picha ya pamoja na
Woaziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Mheshimiwa Mohamed Mchengerwa (wanne kulia) na Mwenyekiti wa Kamati
hiyo Bw. Victor Tesha (watatu kushoto) pamoja na aliyekuwa Katibu Mkuu Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo
Dkt.Hassan Abbasi (wapili kushoto) mara baada ya kukabidhi ripoti ya maoni ya wadau wa tasnia ya hakimiliki waliyoku-
sanya kutoka Kanda tano nchini katika halfa iliyofanyika Jijini Dar es Salaam Agosti 12,2022.




zishwa kwa tozo hiyo na Uanzishaiji
wa Kampuni za Wasanii na Waandi-
shi za kukusanya na kugawa miraba-
ha kwa kusimamiwa na Serikali.

‘Naagiza Wizara ya Fedha na Mipan-
go na Wizara ya Utamaduni, Sanaa
na Michezo kukamilisha mchakato wa
‘blanktape levy’ ambao ni chanzo
kingine cha ukusanyaji wa mirabaha
kwa djili ya wasanii na wabunifu
wengine, ni lazima kuwa wabunifu na
kutafuta vyanzo vingine vya matumizi
ya kazi za wabunifu kwa djili ya kuku-
sanya mirabaha, alisema Rais wa JIMT
Rais Samia Suluhu Hassan Mei 31,
2022 katika uzinduzi wa kitabu cha
Joseph Mbilinyi aliyekuwa Mbunge
wa Mbeya Mjini na muasisi wa Muziki
wa Hippop Tanzania.

Halikadhalika Afisa Mtendaji Mkuu na
Msimamizi wa Hakimiliki alimshukuru
Rais Dkt.Samia kwa mambo mbalim-
bali aliyoyafanya kwa Ofisi hiyo
ambayo yamekuwa ni chachu katika
kuboresha ukuaji wa tasnia ya hakim-
iliki nchini, na yamesaidia kuongeza
ukuaji wa elimu ya hakimiliki kwa
umma.

Kutokana na fedha ambazo Ofisi
iliwezeshwa kibajeti zimesaidia kutat-
ua changamoto nyingi za kiutenda;ji
ikiwemo kufanikisha kuwafikia

wadau na kuweza kutoa elimu kwa
wadau mbalimbali ikiwemo Kamati
mbili za Bunge, Mahakimu, Viongozi
wa Mashirikisho, Wadau wa Tasnia
ya Hakimiliki, Watumiaji wa kazi za
Muziki na Filamu katika Maeneo ya
Biashara, Wamiliki wa Kebo, katika
mikoa mbalimbali kama Dodoma,
Mwanza, Mbeya, Mtwara, Singida,
Morogoro, Arusha na Pwani pia
tumeweza kushiriki maonesho
mbalimbali na kuweza kutoa elimu ya
hakimiliki kutokana na uwezeshwaiji
wa kibajeti,” alisema Doreen.

Akiendelea  kuzungumza  Doreen
alieleza kuwa kutokana na uwezesh-
waiji katika utodji wa elimu ya hakimi-
liki kumesadia kuongeza idadi ya
wabunifu  wanaosajili  kazi  zao
ambapo kwa kipindi hicho Kazi 8,070
zimesdjiliwa kutoka kwa wabunifu
1,696, pia makusanyo ya malipo ya
mirabaha yamefikia asilimia 40%
ukilinganishwa na awali ambapo
wastani wa mkusanyo wa mirabaha
ulikuwa sawa na 28%.

Pia COSOTA imefanikiwa kusuluhisha
migogoro mbalimbali ya uvunjifu wa
hakimiliki. Jukumu hilo limekuwa likifa-
nyika na COSOTA hali hii imesaidia
wabunifu kumaliza migogoro yao
ndani ya Ofisi badala ya kwenda
mahakamani.

Vilevile mnamo Julai 01,2022 aliyeku-
wa Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo Mhe.Mohamed Mchengerwa
aliteuwa Kamati ya Kuratibu namna
bora ya kusimamia hakimiliki nchini
kwa lengo la kupata maoni ya wadau
ya namna bora zaidi ya kusimamia
hakimiliki. Kamati hiyo ilifanya kazi
kwa mwezi mmoja na kukabidhi taari-
fa yake kwa Wagziri huyo na baada ya
kukabidhi taarifa hiyo ilipelekwa kwa
Mhe.Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Dkt.  Samia na
utekelezaji wake ulianza mara moja.

Nayo Ofisi imefanikiwa kushirikiana
na mashirika ya Kimataifa, Kikanda na
Vyama dada vinavyosimamia hakimi-
liki na kuboresha usimamizi wa haki-
miliki nchini. Shirika la Miliki Ubunifu
Duniani (World Intellectual Property
Organization - WIPQ), Shirika la Miliki
Bunifu Afrika (African Regional Intel-
lectual Property Organization -
ARIPO), Shirika la Umoja wa Watunzi
na Wasanii (Confederation of Com-
posers and Authors Societies -
CISAC), Shirikisho la Kusimamia Kazi
za Maandishi Duniani (International
Federation of Reproductions Rights
Organisation - IFRRO) na Internation-
al Federation of Phonographic Indus-
tries — IFPI).

Maafisa wa Ofisi ya Hakimiliki Tanzania wakiwa katika picha ya pamoja na Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo
Mhe.Balozi Dkt. Pindi Chana, alipotembelea Ofisi hiyo Februari 21,2023, Jijini DSM.
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Rais wa Shirikisho la Muziki Tanzania Bw. Addo November (kulia) akimkabidhi Msanii wa Muziki wa Bongo Fleva Ally Salehe Kiba
maarufu kama Ally Kiba (kushoto) hundi ya mfano wa mirabaha aliopata katika hafla ya mgao wa mirabaha uliyotangazwa
Januari 28, 2022.
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Meneja wa Mauzo Startimes David Malisa (kushoto) akikabidhi hundi ya mfano ya mgao aliopata Msanii wa Bongo Fleva
Faustine Mfinanga maarufu Nandy ambapo ilipokelewa na muwakilishi wake katika hafla ya mgao wa mirabaha
uliyotangazwa Januari 28, 2022 Jijini Dar es Salaam.
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MAELEKEZO KWA WASIOLIPA LESENI
(MIRABAHA) KUCHUKULIWA HATUA

Na Anitha Jonas

Mheshimiwa Naibu Waziri Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo
Mheshimiwa Hamis Mwinjuma (Mb)
ametoa agizo kwa Ofisi ya Hakimiliki
(COSOTA) kuwachukulia  hatua
watumiaji sugu wa kazi za sanaa
kama Mugziki na Filamu katika maeneo
ya biashara ambao hawalipii leseni
hizo (mirabaha).

Mheshimiwa Naibu Waziri Mwinjuma
alitoa agizo hilo Machi 16, 2023 alipo-
tembelea COSOTA baada ya
kuapishwa kwake ikiwa ni ziara ya
kufahamu majukumu ya taasisi zilizo
chini ya Wizara anayoisimamia.

"Ni lazima mfanye operesheni kwa
hawa wadaiwa sugu ambao wana-
tumia kazi hizo lakini hawataki kulipa
Mirabaha na kuwafanya mfano.
Woasanii wameshateseka sana na
sasa inatosha. wao ni wakina nani

hata watumie kazi za wasanii bila
wasanii  kunufaika?" alisema Mhe.
Mwinjuma.

Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa
majukumu  ya COSOTA, Afisa
Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa
Hakimiliki Doreen Anthony Sinare
alieleza kuwa Ofisi ina mpango wa
kugawa mirabaha hivi karibuni kabla
ya makampuni ya ukusanyaji na Uga-
waji wa Mirabaha hayajaanza kuku-
sanya.

"Tunatarajia Makampuni ya kukusan-
ya na kugawa Mirabaha yatakapope-
wa leseni yaanze kazi tarehe
01.07.2023 ambapo itakuwa ni kipin-
di cha mwaka mpya wa fedha na
COSOTA kwa wakati huo itakuwa
tayari imefanya mgao," alisema
Doreen.

Halikadhalika  Naibu  Waziri  huyo
alieleza kuwa amepewa jukumu la
kusimamia COSOTA na Mheshimiwa
Woaziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana
na kuwa amepokea jukumu hilo kwa
mikono miwili kwani yeye ni mmoja
wa wasanii wa muda mrefu hivyo
anafahamu na yuko tayari kuhakiki-
sha masuala ya hakimiliki za Wasanii
yanatekelezwa vyema.

Vilevile Mhe. Naibu Waziri Mwinjuma
aliipongeza COSOTA kwa kukamili-
sha mchakato wa utekelezaji wa
Mabadiliko ya Sheria ya Hakimiliki na
Hakishiriki ya mwaka 2022 kwa
wakati, ambapo dlisisitiza kufanya
kazi zaidi ili kuboresha usimamizi wa
hakimiliki.

www.cosota.go.tz
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BALOZI WA KUDUMU TANZANIA UN
AIPONGEZA COSOTA KWA MASHIRIKIANO
NA WIPO

Na Anitha Jonas

Mheshimiwa Balozi wa Kudumu
Tanzania UN kutoka Geneva Uswisi
Maimuna Kibenga Tarishi aipongeza
Ofisi ya Hakimiliki Tanzania (COSO-
TA) kwa namna inavyoshirikiana na
Shirika la Miliki Bunifu Duniani (WIPO)
ambalo Makao Makuu yake yapo
Uswisi, katika kuiwezesha nchi kufan-
ikiwa katika tasnia ya Hakimiliki na
kuendana na mataifa yaliyoendelea.

Balozi Maimuna aliyasema hayo
Novemba 22, 2022 alipotembea
COSOTA na kufanya mazungumzo
na Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi
wa Hakimiliki Doreen Anthony Sinare
pamoja na viongozi wa Mashirikisho
yanayosimamia kazi za ubunifu nchini
ambayo ni Shirikisho la Sanaa za
Ufundi, Shirikisho la Sanaa za Maone-
sho, Chama cha Wachapishaiji na

Shirikisho la Filamu.

Katika mazungumzo na balozi huyo
Doreen dlibainisha jinsi COSOTA
imekuwa ikishirikiana na  WIPO,
ikiwemo kupata Mafunzo ya muda
mfupi na muda mrefu kwa Watumi-
shi, Elimu kwa wadau, Utafiti pamoja
na taarifa za usuluhishi wa migogoro
ya hakimiliki  kuchapishwa  katika
jarida lao.

Nae Rais wa Shirikisho la Sanaa za
Ufundi Bw. Adrian Nyangamale alim-
uomba Mheshimiwa Balozi kwa niaba
ya viongozi wenzake kupata ufadhili
kutoka WIPO wa kuweza kwenda
kujifunza katika nchi zinazofanya
vizuri kwenye usimamizi wa Makam-
puni ya Kukusanya na Kugawa Mira-
baha. Lengo ni kujifunza usimamizi

wa kampuni hizo sababu Tanzania
inakwenda kuanza mfumo huo kuto-
kana na Mabadiliko ya Sheria ya
Hakimiliki na Hakishiriki ya mwaka
1999 yaliyofanyika mwaka 2022.

"Naomba hili la mafunzo ya kwenda
kuona kwa wenzetu waliyofanikiwa
katika usimamizi Kampuni wa hizo za
Kukusanya na Kugawa Mirabaha
nilichukue na nitaenda kuongea na
WIPO ili muende kutembelea nchi
mbalimbali," alisema Balozi Maimuna.
Pamoja na hayo Afisa Mtendaji Mkuu
huyo na Msimamizi wa Hakimiliki
alimshukuru ~ Mheshimiwa  Balozi
Maimuna kwa kuitembelea COSOTA
pamoja na ahadi aliyoitoa kwa
viongozi hao wa mashirikisho ya
kuzungumza na WIPO kwa dijili ya
kutoa ufadhili wa ziara za mafunzo
katika nchi mbalimbali.
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Kikao cha Usuluhishi wa Mgogoro wa uvunjifu wa hakimiliki baina ya Kampuni ya Uchapishaji wa Vitabu ya GDY na Taasisi ya
Elimu Tanzania (TEA) kikiendelea katika Ofisi ya COSOTA.

NAMNA USULUHISHI WA MIGOGORO
YA HAKIMILIKI UNAVYOFANYWA NA

COSOTA

Na Prosper Massawe

Pamoja na majukumu mengine Ofisi
ya Hakimiliki Tanzania (COSOTA)
inahusika pia  na usuluhishi wa
migogoro  mbalimbali  inayohusu
uvunjifu wa hakimiliki iliyowasilishwa
na wanachama au mbunifu yoyote
ambaye kazi yake itakuwa imetumika
bila ridhaa yake au ukiukwaji wa
mkataba katika hakimiliki.

Utaratibu wa kuwasilisha malalamiko
hayo ni kwa njia ya maandishi
ambapo  mlalamikaji  anahitajika
kuandika barua na kueleza kuhusu

changamoto  yake. Baada ya
kupokelewa kwa barua, ofisi itamta-
futa mlalamikiwa na  mlalamikaji
kuwaalika katika kikao cha usuluhishi
au kuomba majibu ya maandishi
kutoka kwa mlalamikiwa.

Mlalamikaji anaweza  kuwasilisha
malalamiko yake dhidi ya Mtu binafsi
au Taasisi kwa Ofisi ya Hakimiliki
ambayo anaona kwa namna moja au
nyingine imevunja haki zake za
kiubunifu. Aidha, katika usuluhishi wa
migogoro ya kazi za wabunifu pande

zote hukaa meza moja na Kamati ya
Usuluhishi wa Migogoro inayoongoz-
wa na COSOTA. Lengo kuu katika
vikao hivyo huwa ni kuhakikisha kuwa
pande zote mbili zinamaliza tofauti
zao kwa njia ya amani, na kuwashauri
namna bora ya kumaliza tatizo na
kufanya usuluhishi na siyo kutoa
hukumu. Sababu hukumu hutolewa
na Mahakama pekee.

Endapo mgogoro huo utashindikana
kusuluhishwa kwa kushindwa kufikia
makubaliano ya kumaliza tatizo,

www.cosota.go.tz
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Women and

intellectual property

Accelerating innovation

and creativity

World Intellectual Property Day — April 26, 2023

Picha kutoka Ofisi ya Miliki Bunifu Duniani World Intellectual Property Organization - katika chapisho la Madhimisho ya Siku
ya Miliki Bunifu Duniani walilotoa tarehe 26 Aprili, 2023 lililokuwa likisomeka, WIPO ADR Stories: How Women are Making a
Difference in IP Dispute Resolution. Kauli mbiu: Wanawake na Miliki ubunifu katika kuchochea Uvumbuzi na Ubunifu.

ambaye hakuridhika anaweza kuen-
delea na taratibu nyingine ikiwemo
kwenda kufungua shauri Mahakama-
ni. Shauri likishafunguliwa COSOTA
inaweza kuhusika kama shahidi
Mahakamani endapo itahitajika.

Miongoni mwa migogoro ambayo
Ofisi imekua inasuluhisha ni ile
ambayo kazi za wabunifu zimekua
zikitumika na watu wengine bila ya
idhini ya mbunifu husika. Muziki au
Midundo ya Muziki, kutumika katika
Filamu bila ya idhini ya Mmiliki,
Matumizi ya kazi za Maandishi kama
Vitabu, Matamasha na Mifumo. Hata
hivyo COSOTA imefanikiwa kwa

asilimia 80% kutatua migogoro na
kuimaliza ndani ya ofisi na 20% ndiyo
migogoro ambayo haikuweza kufikia
muafaka na wahusika walikwenda
kufungua mashauri  mahakamani.
Kwa kipindi cha tarehe 1 Julai 2022
hadi 30 Machi 2023 COSOTA ilipokea
migogoro 28 ambapo migogoro 21
imekwisha.

Halikadhalika Ofisi imekuwa ikisima-
mia na kuendesha usuluhishi wa
migogoro ya uvunjifu wa hakimiliki
hata kwa kazi za ya nje ya nchi kwa
kushirikiana na Ofisi za Hakimiliki za
nchi hizo.

In the same way, the Copyright Office of Tanzania (COSQTA) has resolved over 450 copyright disputes
through ADR. Doreen Anthony Sinare, COSOTA's Chief Executive Officer and Copyright Administrator,
says that she has “observed a noteworthy trend where both plaintiffs and defendants are increasingly
choosing ADR as their preferred method of resolving disputes. This is due to the process being more

straightforward, cost-effective, time-efficient, and leading to a positive relationship between parties, even
allowing them to continue working together in a mutually beneficial manner. ADR proves to be a better

alternative to litigation.”

She also recognizes the need for more women in the field of IP to accelerate innovation and creativity
and reiterated that there is no doubt that “not enough women are working in IP.”

Migogoro hiyo huweza kuwa aidha
kutoka kwa mbunifu ambaye ni Mtan-
zania anayelalamika kazi yake kutu-
mika katika nchi fulani bila ridhaa
filamu bila ridhaa yake au Mbunifu wa
nje ya Tanzania ambaye kazi yake
ikitumika nchini bila ridhaa yake.

Tanzania ni moja ya nchi mfano inay-
ofuatiliwa na Shirika la Miliki Ubunifu
Duniani (WIPO) katika utatuzi wa
migogoro ya hakimiliki kama ilivyo-
chapishwa katika tovuti ya https://w-
ww.wipo.int/amc/en/center/ip-
day2023.html.
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Msanii Hiphop Stamina akipewa elimu ya usdijili na jinsi usdijili unasaidia katika mgao wa mirabaha alipotembelea
Ofisi ya COSOTA.

JINSI MFUMO WA USAJILI NA UGAWAJI
WA MIRABAHA UNAVYOFANYA KAZI

(WIPOCOS)

Na Philemon Kilaka

Mnamo Januari 28, 2022 Ofisi ya
Hakimiliki Tanzania (COSOTA) ilifan-
ya mgao wa 23 wa mirabaha kwa
kazi za Muziki kwa kuzingatia
matumizi ya kazi katika vyombo vya
habari. Utaratibu wa kufanya mgao
kwa kuzingatia matumizi ni wa
kimataifa na unaleta maana ya
mrabaha. Awali COSOTA imekuwa
ikifanya migao ya mirabaha kulinga-
na na kazi zilizosajiliwa.
Katika mgao huo kiasi cha
Tshs.312,290,259 kiligawiwa kwa

Wasanii 1,123 kutokana na matumizi
ya kazi 5,924 kutoka vituo vya Redio
vilivyowasilisha taarifa zake.

Hivyo katika kufanya mgao COSOTA
inatumia Mfumo wa Usqjili na Uga-
waji wa Mirabaha unaoitwa WIPO-
COS. Mfumo huo unamilikiwa na
Shirika la Miliki Bunifu Dunia (WIPO)
na unatumiwa na nchi mbalimbali
duniani.

Mfumo huo wa kugawa mirabaha
huingizwa kazi zote zilizotumika kwa

lengo la kuweza kufanya mgao vizuri
kutokana na matumizi ili kubainisha
kiwango cha mgao kutokana na Haki-
miliki na Hakishiriki.

Katika kufanya mgao wa mirabaha
mfumo wa WIPOCOS unahitajika
kuwepo kwa taarifa mbili za msingi
ambazo ni kiasi cha fedha zilizoku-
sanywa na taarifa ya matumizi ya
kazi kutokana na muda husika wa
makusanyo.

Hivyo taarifa hizo huingizwa kwenye

www.cosota.go.tz
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mfumo wa WIPOCOS na kuchakat-
wa. Mfumo hutengeneza kiwango
cha fedha ambacho huainishwa
kama bei ambayo italipwa kwa
matumizi ya kazi (unit rate). Kiwango
hicho ndicho hutumika kujizidisha
katika mfumo kulingana na idadi ya
matumizi ya kazi.

Mfano iwapo mfumo umechakata na
kupata bei ya matumizi kwa wimbo
mmoja ni Tshs.10,000 na msanii
mmoja ana kazi moja ambayo imetu-
mika mara 100 kutoka katika taarifa
zilizoingizwa kwenye mfumo. Mahes-
abu yake ya kuchakata matumizi
hayo yatafanyika:  10,000(bei) X
100(matumizi) = 1,000,000 hivyo
mrabaha wa mbunifu huyo utakuwa
ni Tshs. 1,000,000 mgao huu utakuwa
hivi kwa mbunifu ambaye anamiliki
kazi hiyo kwa asilimia 100% na ame-
sajili hivyo. Kama usdjili ni asilimia
50% kwa 50% ina maana kila mmoja
katika kazi hiyo atapata shilingi
500,000.

Kwa upande wa kazi ambayo

IHEAHDmﬁ

mﬁﬂ

haijasajiliwa mnufaika  hupewa
mgao wa 100%  kutokana na kazi
kuwa imeingizwa kwa jina la mtu
mmoja kutokana na taarifa zilizopati-
kana, hali hii husababisha kupotea
kwa haki za wabunifu wengine
ambao wameshiriki kuandaa  kazi
hiyo ila mnufaika anapokuja kuchukua
mrabaha wake, atahitajika kufanya
usajili wa kazi hiyo ili kuweka taarifa
hizo vizuri na kubainisha hakimiliki na
hakishiriki katika kazi hiyo ili mgao
ujoo wenye hakishiriki  waweze
kunufaika.

Uwepo wa Kanzidata ya watu wali-
yosdijili kazi huleta maana ya kuwa na
usahihi wa wamiliki halali wa kazi
zilizotumika na ushahidi wa wenye
hakimiliki na hakishiriki.

Lakini pia unapogawa mirabaha kwa
kazi kama ya Muziki kwa kutumia
taarifa za matumizi kutoka katika
vyombo vya habari (logsheets/play-
list), na maeneo mengine yanayofan-
ya maonesho kwa umma unakuwa
na ushahidi au uhalisia wa matumizi

‘-""1“,1'&" A COSOT)
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RNEYS NA ABC INTIATIVES

ya kazi za kila mnufaika wa mrabaha.

Mfumo wa Ugawaji  Mirabaha
“WIPOCOS” baada ya zoezi la
kuchakata mgao, hutoa jina la mnu-
faika wa mrabaha, pamoja na kiasi
kilichopatikana kutoka katika kila
nyimbo iliyotumika kutokana na taari-
fa zilizoingizwa kwenye mfumo na
jumla ya pesa anazopata pamoja na
taarifa ya kituo kilichotumia kazi yake.

Hivyo, ili uweze kupata mirabaha
lazima kazi iwe imetumika na jinsi kazi
inavyotumika mara nyingi ndivyo
kiwango cha pesa kinavyoongezeka.
Maeneo ambayo huhitajika kulipia
leseni za matumizi ya kazi kama
Muziki kwa qjili ya mirabaha ni
maeneo ya biashara kama Vyombo
vya Habari, Baa, Kumbi za Starehe,
Kumbi za Sherehe, Supermarket,
Migahawa, Vyombo vya Usdfiri nk.

Mgao wa mirabaha hufanyika kwa
kazi zote zilizotumika nchini ikiwemo
kwa wasanii wa ndani na nje ya nchi
kwa mujibu wa taarifa za matumizi.
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Waongozdji wa Mdahalo wa ‘Jinsi ya kunufaika na ubunifu wako’ wakiendendesha mdahalo huo na (wabunifu hapo pichani)
wa kwanza kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Kibaha Mhe.Nickson Saimon maarufu kama Nikiwapili sababu ni Msanii wa Muziki,
katikati ni Rais wa Shirikisho la Sanaa za Ufundi Tanzania Bw. Adrian Nyangamale , wapili kulia ni Mkurugenzi wa ABC
Initiatives Angela Michael Malando, wapili kushoto ni Msanii wa Hippop Webiro Wakazi Wassira maarufu kama Wakazi na
Afisa Sheria kutoka COSOTA Zephania Lyamuya (wa kwanza kushoto) uliyofanyika na COSOTA kwa kushirikiana na ABC
Attonerys na ABC Initiatives katika kongamano la mwaka, Disemba 01,2022 ukumbi wa JNICC Jijini Dar es Salaam.




MATUKIO KATIKA PICHA MGAO
WA MIRABAHA
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Aliyekuwa Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. Mohamed Mchengerwa (Mb) (wapili kushoto) akikabidhi hundi
ya mfano ya mrabaha iliyopata Kwaya ya Mt.Cecilia Arusha kwa Rais wa Shirikisho la Muziki Tanzania Bw. Addo Novem-
ber (kushoto) kwa niaba ya kwaya hiyo katika hafla ya mgao wa mirabaha uliotangazwa Januari 28, 2022.

LIETY OF TANZANIA

RISIINA SHUSHO

AUTHORIZED SIGNATURE (SAINI)

Aliyekuwa Kaimu Katibu Baraza la Sanaa la Taifa Bw. Matiko Mniko akimkabidhi Msanii wa Muziki wa Injili Christina
Shusho hundi ya mfano ya mrabaha aliopata katika hafla ya mgao wa mirabaha uliotangazwa Januari 28, 2023.



Msanii wa Muziki Darasa (kulia) akiwa pamoja na meneja wake katika ofisi ya COSOTA wakijaza fomu ya taarifa za
kibenki kwa ajili ya kulipwa mrabaha aliyopata msanii huyo katika mgao uliotangazwa Januari 28, 2022.

Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya Sanaa Dkt. Emmanuel Ishengoma (kulia) kutoka Wizara ya Utamaduni, Sanaa na
Michezo akimkabidhi Msanii wa Injili Martha Mwaipaja (kushoto) hundi ya mfano wa mrabaha aliopata katika hafla ya
mgao wa mirabaha uliyotangazwa Januari 28, 2022.



. -

Msanii wa Muziki wa Hiphop Ambwene Yesayamaarufu kama AY (kulia),Msanii wa Muziki wa Bongo fleva Chege Chigunda
maarufu kama Chege (katikati) na Msanii Farid Kubanda maarufu kama Fidqg (kushoto) wakipewa huduma ya kujaza taarifa za
kibenki na Maafisa wa COSOTA kwa ajili ya malipo ya mirabaha waliopata katika mgao uliotangazwa Januari 28, 2022 katika

Ofisi ya COSOTA Jijini Dar es Salaam.

C©SOTA

COPYRIGHT SOCIETY OF TANZANIA

(TAREHE) =< "“ Ay =
DATE

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya Kisarawe hivi sasa Mkuu wa Wilaya Kibaha Mhe. Nickson Saimon maarufu kama Nikiwapili
akimkabidhi hundi ya mfano Msanii wa Bongo Fleva Saraphina Kitinga maarufu kama Phina ya mrabaha aliopata katika
hafla ya mgao wa mirabaha uliotangazwa tarehe 28 Januari, 2022 Jijini Dar es Salaam.
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Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki Ofisi ya Hakimiliki Tanzania Doreen Anthony Sinare (kushoto) akiwa katika
picha ya pamoja na Mtaalam wa Mifumo ya Udukuzi na Miliki Bunifu na Mshauri wa Sheria kutoka Idara ya Haki nchini Marekani
Tanya Hill (wapili kushoto) pamoja na Afisa wa Ubalozi wa Marekani Tanzania Jeremy Becky.
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Mahakimu kutoka Mahakama mbalimbali nchini wakifuatilia mafunzo ya hakimiliki yaliyoandaliwa na COSOTA kwa kushiriki-
ana na Chuo cha Mahakama Tanzania kutoka kwa Majaji waliyobobea masuala ya Miliki Bunifu Mhe. Jaji Dkt. Adam Mambi,
Mhe. Jaji Dkt. John Ubena, Mhe. Jaji Dkt. Theodora Mweneghoha na Mhe. Jaji Eliaman Laltaika (hawapo pichani) yaliyotolewa
Mkoani Morogoro kuanzia tarehe 20 - 21 Januari, 2022 kwa udhamini wa Multichoice Tanzania (DSTV) na Azam Media Ltd.



Mheshimiwa Jaji Mfawidhi Mahakama ya Kituo Jumuishi Morogoro Mhe. Paul Ngwembe aliyeketi katikati akiwa katika picha ya

pamoja na Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki COSOTA Doreen Anthony Sinare (aliyeketi kulia), Mhe. Jaji Dkt.
Adam Mambi (aliyeketi kushoto) kutoka Mahakama Kuu Kanda ya Dodoma, Mhe. Jaji Dkt. Theodora Mweneghoha kutoka
Mahakama Kuu Divisheni ya Ardhi (aliyesimama katikati), Mhe. Jaji Dkt. John Ubena kutoka Mahakama Kuu Kanda ya Tanga
(wapili kushoto), Mhe. Jaji Eliaman Laltaika kutoka Mahakama Kuu Kanda ya Mtwara, Mhe. Hakimu Mkazi Kurugenzi ya

Mashauri Upendo Ngitiri (wa kwanza kushoto), Afisa Sheria COSOTA Zephania Lyamuya (wa kwanza kulia) na Afisa Sheria wa

Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo Evody Kyando (wapili kulia) mara baada ya ufunguzi wa Mafunzo ya Hakimiliki kwa
Mahakimu yaliyoandaliwa na COSOTA kwa kushirikiana na Chuo cha Mahakama Tanzania yaliyofanyika Mkoani Morogoro

Januari 20 -21, 2022 kwa udhamini wa Multichoice Tanzania (DSTV) na Azam Media Ltd.

Afisa Sheria COSOTA Zephania Lyamuya akitoa mafunzo ya marekebisho ya Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki yaliyofanyika
mwaka 2022 kwa kuwapitisha Waheshimiwa Wabunge wa Kamati ya Bunge ya Kudumu ya Huduma na Maendeleo ya Jamii
na Kamati ndogo ya Sheria Rasimu ya Kanuni ya kuanzisha Kampuni za Kukusanya na Kugawa Mirabaha kwa Wasanii na
Waandishi na Rasimu ya Kanuni ya kukusanya Mirabaha kupitia vifaa vinavyotumika kubebea, kuchakata na kusambaza kazi
za sanaa vinavyoingizwa au kuzalishwa nchini “Blank tape Levy”.



Maafisa wa COSOTA wakifuatilia kikao cha kukusanya maoni ya wadau wa Sekta binafsi ya nyongeza ya vifaa vinavyohitajika
kuingia katika kanuni ya 'Blanktape levy', kilichofanyika katika Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF) Machi 01,2023 Jijini Dar es
Salaam wa kwanza kushoto ni Afisa Hakimiliki Naomi Mungure na wapili ni Meneja wa fedha na Utawala COSOTA Baraka
Katemba.

Wadau wa Ubunifu wakiwa katika kikao cha kutoa maoni kwa Kamati teule ya ya namna bora ya kusimamia hakimiliki
nchini Jijini Dar es Salaam.




Afisa Hakimiliki Mwandamizi Naomi Mungure akitoa elimu ya hakimiliki kwa wadau waliotembelea banda la COSOTA

katika Maonesho ya Tamasha la Acces Music in Africa Jijini Dar es Salaam Novemba 26, 2022.

Afisa Sheria Zephania Lyamuya akiwa katika kituo cha wasafi redio kutoa elimu ya hakimiliki.




Meneja Idara ya Usaijili na Kumbukumbu Bw. Philemon Kilaka akitoa elimu ya hakimiliki kwa viongozi wa Shirikisho na Vyama vya

Shirikisho la Sanaa za Maonesho, Novemba 29,2023 Jijini Dar es Salaam.

COSOTA

CFISE WA THARIMILIRD TA

MASHARTI YA KUPATIWA LESENI YA KAMPUNI
YA KUKUSANYA NA KUGAWA MIRABAHA

Kampuni iwe inamilikiwa
na Watanzania.

Kampuni T
MNakala ya picha za Wamiliki
wa Kammpuni (passport si

Kampuni iwe na hati ya namba
ya miipakodi (TIN NUMBER)
kutoka Mamlaka ya mapato
Tanzania

Kampuni iwe na hatiya mlipa
kodi [TAX CLEARANCE
CERTIFICATE ) kutoka Mamlaka
ya mapato Tanzania (TRA)

Karmpuni iwe na Lesaniya
biashara kutoka Mamilaka
husika (BRELA).

Karmpuni iwe na Cheti cha usajili
wa jina lake kutoka BRELA.

eria na Kanuni

Kampuni iwe na hati ya Usajili
wa Makampuni [Certificate of
incorporation),

Kampuni iwe na (Memorandum
and Article of Association)

Kampuni iwe na Wasifu wa
Wamilikiy iambatishe

Karmpuni iambatishishe taarifa
za kibenki kwa kipindi cha miez|
kurmi na mbili.

Karnpuni iwe na uwezo wa
kukusanya na kugawa mirabaha
bowa ufanisi.

wasiopungua

Kampuni iwe na Wanachama
wasiyvopungua thelathini ambao
wanatarajia kuwawakilisha.

Karmpuni iwe haijawahi
kupatikana na hatia ya ukwepaji
kodi au uhujumu uchumi.




il

Wamiliki wa Vyombo vya Habari Nyanda za Juu Kusini wakitoa maoni katika Kanuni ya Leseni ya Utangazaji na Maonesho
kwa Umma kwa Maafisa wa COSOTA (hawapo pichani) kikao hicho kilichofanyika Jijini Mbeya Agosti 2021.
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Maafisa wa COSOTA wakikagua Leseni ya matumizi ya Muziki katika Baa ya Milestone Jijini Arusha katika operesheni ya
kufuatilia madeni ya muda mrefu Oktoba 07, 2022, kulia ni Meneja Usagjili na Kumbukumbu Bw. Philemon Kilaka na kushoto ni
Afisa Hakimiliki Mkuu Paul Makula.



COSOTA

OFIST YA HAKIMILIKI TANZANIA

KIKAO NA WADAU

CHA KUKUSANYA MAONI YA NAMNA BORA YA
KUSIMAMIA HAKIMILIKI NCHINI KATIKA KANDA

KANDA YA KATI KANDA YA ZIWA

KANDA YA NYANDA
ZA JUU KUSINI
19/07/2022 DODOMA 19/07/2022 MWANZA

Ukumbi wa ofisi ya Jiji Ukumbi wa ofisi ya Jiji 19/07/2022 MBEYA

Ukumbi wa Beaco

KANDA YA MASHARIKI

21/07/2022 DAR ES SALAAM
Ukumbi wa Diamond Jubilee

KANDA YA KUSINI KANDA YA KASKAZINI
19/07/2022 MTWARA

Ukumbi Chuo cha Ualimu Hoteli ya Golden Rose
Mtwara (TTC)

19/07/2022 ARUSHA

Mwenyekiti wa Kamati ya Kuratibu ukusanyaji wa maoni ya namna bora ya
kusimamia hakimiliki nchi Bw. Victor Tesha anawakaribisha wadau wote wa
tasnia ya ubunifu kama Wasanii wa Muziki, Wasanii wa Filamu, Wasanii wa
Sanaa za Maonesho, Wasanii wa Sanaa za Ufundi, Wazalishaji wa Muziki na
Filamu (Producers), Wachapishaji wa Vitabu, Waandishi wa Vitabu,
Waandishi wa Miswada ya Filamu, Waandishi wa Mashairi ya Muziki.

o @ @ @cosotatanzania
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KUHUSU ABC Attorneys

ABC Artorneys ni Ofisi ya Mawakili iliyopo Jijini Dar es Attorneys imefanikiwa kusaidia na kushiriki katika usuluhishi wa masuala ya
Salaam, yenye matawi Jijini Dodoma, Arusha na kisiwani ~ hakimiliki kwa Wasanii, Watayarishaji, Wachoraji na Waandishi wa Vitabu, kwa

Zanzibar na huduma za kisheria katika maeneo mbalim- ushirikiano wa karibu na Ofisi ya Hakimiliki Tanzania - COSOTA.

bali, ikiwemo Sheria za Kampuni na Biashara, Fedha,

Hakimiliki na kuendesha kesi mbalimbali. Pia, ABC Attorneys kupitia ofisi za mamlaka za mali miliki za kitaifa na kimataifa
kama Business Registration and Licensing Agency (BRELA), Zanzibar Business and

Ofisi hii imetimiza miaka kumi katika utendaji kazi na Property Registration Agency (ZBPRA), na Africa Regional Intellectual Property

ina timu ya wanasheria wenye uzoefu ambao hutoa Office (ARIPO), imefanikiwa kusaidia wafanyabiashara kusajili alama za biashara na

suluhisho la kisheria lenye ufanisi kwa wateja wao. ABC wavumbuzi kusajili Hataza Tanzania Bara na Visiwani Zanzibar pamoja na Afrika.

ABC Attorneys kwa kushirikiana na ABC Initiatives, COSOTA na wadau wengine,
wamefanikiwa kuandaa makongamano makubwa mawili ya kila mwaka yaitwayo
‘ABC Annual Symposium’. makongamano hayo yaliwakutanisha wataalamu na
wadau kutoka kada mbalimbali kujadili masuala muhimu ya kisheria, biashara na
teknolojia nchini Tanzania na Afrika Mashariki. Ushiriki wa ABC Attorneys katika
makongamano haya, unaonesha dhamira yao ya kukuza elimu ya kisheria na kujenga
fursa za ushirikiano na washirika katika jamii.

Kwa mwaka 2023, ABC Attorneys imeandika makala iitwayo “The Ease of Doing
Business in langania and Zanzibar: Digital and Blue Economy” ambayo inajadili
masuala mbalimbali yanayohusu biashara na uwekezaji Tanzania Bara na Zanzibar.
'.‘E di 45 J Makala hii inalenga kutoa mwongozo kwa wawekezaji wapya na wanaotaka kuende-
. ' leza biashara zao nchini na inawapa uelewa wa kina kuhusu masuala ya kisheria
yanayohusiana na biashara pamoja na uwekezaji kwa Tanzania Bara na Zanzibar,

Sunday Ndamugoba
Wakili Kiongozi wa Ofisi ya
Mawakili ya ABC Attorneys

makala hii tunatarajia kusambaza katika maeneo mbalimbali na kwa sasa inapatikana
katika tovuti yetu ya www.abcattonerys.co.tz.

Makao Makuu, +255688609931

Jangid Plaza,4th Floor, info@abcattorneys.co.tz
Ali Hassan Mwinyi Road, Dar es Salaam. www.abcattorneys.co.tz




BREAKTHROUGH
ATTORNEYS

Breakthrough Attorneys ni kampuni ya Mawakili iliyosajiliwa na
kuanza kutoa huduma za kisheria mwaka 2014. Ina Makao
Makuu yake Dar es Salaam pamoja na matawi mawili, moja lipo
Zanzibar na lingine lipo Jijini Dodoma. Breakthrough Attorneys
ina idara ya kutoa huduma za kisheria katika wigo wa Hakimili-
ki. Idara hii inatoa huduma za kisheria katika alama za biasha-
ra, hakimiliki na hataza.

Katika eneo la hakimiliki, Breakthrough Attorneys imekuwa
ikitoa huduma za kisheria juu ya usajili na ulinzi wa hakimiliki
kwa wasanii na makampuni ya kitaifa na kimataifa katika
nyanja za teknolojia, hoteli na malazi, biashara za mtandaoni,
ujenzi, viwanda, usafirishaji, kilimo, na ufugaji. Katika hili, tuna-
fanya kazi pamoja na Tanzania Startups Association katika
kushauri waanzilishi wa uvumbuzi kuhusu hakimiliki na mali-
akili zingine.

Kheri Mbiro

Mwanzilishi mwenza na Mbia
wa Ofisi ya Mawakili ya

Hii ni pamoja na kuwashauri juu ya njia bora ya kupata faida za Breakthrough Attorneys

kiuchumi kutoka kwenye hakimiliki wanazomiliki. Tunashauri,
tunawawakilisha na kuwaongoza wasanii na wabunifu pindi
wanapotaka kutumia hakimiliki zao kama chanzo cha mtaji na
mchango wao katika biashara au kampuni pale wanapozung-
umza na wawekezaji.

Katika kutoa huduma zake za kisheria, Breakthrough Attorneys
imekuwa ikishirikiana na taasisi za Serikali na za binafsi kama
vile Ofisi ya Hakimiliki Tanzania (COSOTA) na Stargaze Compa-
ny Limited ambayo ni kampuni tanzu kwa Breakthrough Attor-
neys, inayojihusisha na uwanda mzima wa usimamizi wa kazi
za Sanaa, Utamaduni, Michezo na usimamizi wa wasanii walio-
po katika sekta hiyo.

Breakthrough

Attorneys

Breakthrough Attorneys
Ofisi ya Zanzibar Ofisi ya Dodoma,

Makao Makuu

66 BTA House, Plot No. 331/00,
Msasani Road, Oysterbay,
P. O. Box 72838, Dar es Salaam

www.breakthroughattorneys.com
Twitter: @BTAttorneys
LinkedIn: Breakthrough Attorneys

Ghorofa 1, Tiger House,
Opposite Majestic Cinema,
Vuga Areaq, Stone Town, Zanzibar

www.breakthroughattorneys.com
Twitter: @BTAttorneys
LinkedIn: Breakthrough Attorneys

Ghorofa 1, Wing B, Kambarage Tower,
Block G - NCC Link,
Dodoma, Tanzania

www.breakthroughattorneys.com
Twitter: @BTAttorneys
LinkedIn: Breakthrough Attorneys



SHUKRANI ZA DHATI KWA
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ABC Attorneys.




Soma jarida
letu kidijiti

Ofisi ya Hakimiliki Tanzania

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
UTUMISHI Building, 18Kivukoni Road,

P. O. Box 6388, Dar es Salaam

Simu: +255 738015013 au +255 738015014
Barua pepe: info@cosota.go.tz
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@cosotatanzania




