LESENI ZA HATI MILIKI NCHINI TANZANIA NA ZANZIBAR

Je, umewahi kusikia wimbo uliopigwa kwenye tangazo au tamasha kwenye luninga na
haukuweza kusubiri kuiShazam mara nyingine ukipoisikia tena. Sababu ni kwamba, wale
wanaoirusha tangazo au wale walio nyuma ya tamasha kwenye luninga walipata leseni
kutumia kazi kutoka kwa studio ya rekodi na msanii aliyeimba.

Unapounda kitu-hebu sema uchoraji-una hati miliki juu ya kazi hiyo. Kama mmiliki wa kazi
unaweza kudhibiti watu ambao wanaweza kutumia kazi yako na kwa namna gani. Kwa
mfano, unaweza kuruhusu mtu kutumia uchoraji wako kwenye tangazo au kwente video ya
muziki.

Leseni kuruhusu watu wa nje kutumia kazi za watu wengine wakati wa hali ya kawaida
ingekuwa kuchukuliwa kama ukiukwaji wa hati miliki. Mara baada ya kuruhusu leseni
kwenye kazi yako, unaweza kuelekeza jinsi leseni inapaswa kufanyika. Kwa mfano, muda wa
leseni, jinsi mwenye leseni anaweza kutumia kazi yako na kadhalika. Ingawa mwenye leseni
ana haki juu ya kazi yako, haimaanishi kuwa na udhibiti kamili juu ya kile wanachoweza
kufanya nayo.

Leseni inaweza kuingiza masharti yafuatayo: * Maelezo ya mmiliki wa hakie Kutambua kazi
ambazo zitatumika ¢ Jinsi kazi itatumika. Kwa mfano, idadi ya nakala zilizofanywa, ambapo
zitasambazwa na kwa nani® Muda wa leseni* Malipo (kama yapo) na jinsi malipo
yatakavyohesabiwa ¢ Ikiwa muumba atatambuliwa kwa kazi ambazo zimetolewa nakala °
Kifungu cha udhamini kinachosema kwamba mtu mwenye kutoa ruhusa ni mmiliki wa kazi
ya hati miliki.

Leseni ya hati miliki nchini Tanzania na Zanzibar inaweza kuwa ya kipekee au isiyo ya
kipekee, kwa ujumla au sehemu, na inasajiliwa na Chama cha Hati Miliki cha Tanzania
(COSOTA) na Chama cha Hati Miliki cha Zanzibar (COSOZA).

LESENI ZA HATI MILIKI NCHINI TANZANIA

Leseni za hati miliki nchini Tanzania inatolewa chini ya kifungu cha 17 cha Sheria ya Haki
za Hati miliki na Haki ya Jirani ya 1999. Chini ya utoaji huu, leseni isiyo ya kipekee imetajwa
kuwa na maana ya leseni ambayo “... itawapa mwenye leseni kutekeleza kitendo husika kwa
wakati huo huo na mwandishi au mmiliki mwingine wa hati miliki na wakati huo huo na
leseni zingine zisizo za kipekee.” Na leseni ya kipekee kama kwa Sheria hiyo,

“itawezesha mwenye anayopewa leseni kufanya kazi inayohusika na kutengwa na wengine
wote, ikiwa ni pamoja na mwandishi au mmiliki mwingine wa hati miliki.” Kwa maneno
mengine, leseni ya kipekee ni moja ambayo inatoa ruzuku ya kazi tu kwa mtu anayepata
leseni; ambapo leseni isiyo ya kipekee inakuwezesha kutumia kazi yako kwa zaidi ya mtu
mmoja wakati huo huo. Kanuni za Haki za Hati miliki na za Jirani zilizoundwa chini ya
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LESENI ZA HATI MILIKI NCHINI TANZANIA NA ZANZIBAR

kifungu cha 45 cha Sheria hutoa taratibu za mtu ambaye anataka leseni ya kutumia kazi ya
mtu. Wale ambao wanataka leseni ya hati miliki wanapaswa kujaza Fomu Nambari CST F.1
kutoka COSOTA. Kanuni pia inatoa COSOTA mamlaka ya kusimamia shughuli zote
zinazohusiana na leseni ya hati miliki na imepewa mamlaka za kukataa maombi na kukataa
leseni yoyote ambayo inakabiliana na masharti yoyote yaliyowekwa katika Sheria au Kanuni.

LESENI ZA HATI MILIKI NCHINI ZANZIBAR

Leseni za hati miliki nchini Zanzibar zinaongozwa na Sheria ya Hati miliki ya 2003. Kifungu
cha 21 cha Sheria hutoa uteuzi na leseni ya haki za waandishi. Kifungo, hata hivyo,
haitofautishi uteuzi na leseni na zote zimejiunga katika maelezo. Sehemu hiyo hutoa
kwamba wale wanaotaka kutumia kazi za watu wengine wanapaswa kufanya hivyo kwa
kuandika mkataba na kusainiwa na mwenye leseni na mwenye anaomba leseni. Kwa
kuongeza, mwandishi ana haki ya kufuta leseni wakati maslahi yake halali

hajapendezwa. Ikumbukwe kwamba leseni za hati miliki nchini Tanzania na Zanzibar
zifanyike tofauti katika nchi husika kwa maana zinaendeshwa na Chama tofauti.
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