



ALAMA ZA BIASHARA AMBAZO SI ZA JADI NCHINI TANZANIA NA ZANZIBAR

Mara nyingi, alama za biashara zimehusishwa na alama, kauli mbiu na jina la biashara la kampuni. Unapotumia njia tofauti katika maduka makubwa ni macho yako ambayo hushirikisha chupa ya soda na lebo nyekundu na nyeupe kama Coca Cola hata kabla haujaona kwa ukaribu. Hiyo ndivyo makampuni kwa miaka mingi kujitofautisha na washindani wao.

Vitu vya biashara visivyo vya jadi, kwa upande mwingine, kuruhusu watu sio tu kutambua alama ya biashara kwa kuona, lakini pia kwa kutumia hisia zao nyingine, kwa mfano, ladha, kusikia na harufu. Kwa hiyo, alama za biashara zisizo za jadi ni pamoja na sauti, harufu na rangi, kutaja chache.

MIFANO YA ALAMA ZA BIASHARA AMBAYO SI ZA JADI

AlamaZaBiasharaZaSauti

Katika hali nyingine kampuni inaweza kutumia sauti ya kipekee ili kuhusisha bidhaa au huduma yake kwa umaarufu yao. Sauti inapaswa kuwa tofauti ili iweze kutambuliwa. Ulinzi wa alama ya biashara ya sauti inahitaji kuwa inauwezo wa kuzaa kwa picha, kwa mfano, kwa kutumia maelekezo ya mziki. Lakini, hii sio lazima, kwa maana mlio wa simba wa MGM ulitumika kama alama ya biashara ya sauti.

AlamaZaBiasharaZenyeHarufu

Tofauti na aina zingine za alama za biashara, alama za biashara zenye harufu ni changamoto zaidi kuziandikisha kwa maana inategemea na mtizamo wa mtu. Katika mamlaka nyingi, vigezo vya kujiandikisha alama za biashara zenye harufu ni kwamba unapaswa kuonyesha kwamba harufu haitumiki kwa kazi muhimu zaidi kuliko kusaidia katika kutambua umaarufu fulani. Kwa hiyo, bidhaa ambazo madhumuni yake ni ya harufu tu, kwa mfano, manukato au ubani, haitapata ulinzi wa alama ya biashara. Mfano wa hii ni maombi yaliyoshindwa ya Chanel kujiandikisha harufu yake inayoitwa 'Chanel no. 5' kama alama ya biashara. Maombi yalishindwa kwa sababu harufu ya manukato ni bidhaa yenyewe na haiwezi kuandikishwa kama alama ya biashara yenye harufu.

AlamaZaBiasharaZaRangi

Alama hizi za biashara zinaruhusu kampuni kutumia rangi fulani ili kutambua kipekee bidhaa zake au huduma kutoka kwa wale washindani wake. Katika hali ya rangi moja ni



ALAMA ZA BIASHARA AMBAZO SI ZA JADI NCHINI TANZANIA NA ZANZIBAR

vigumu kukidhi mahitaji. Mtazamo ni kwamba watu wengine watakuwa na imani halisi na nzuri kutumia rangi hiyo kuhusiana na bidhaa inaofanan na bidhaa ya kampuni hio. Matukio ya rangi ya pekee yanahitajika mwombaji wa alama ya biashara kuthibitisha kuwa kwa sababu ya jinsi walivyotumia / kukuza rangi inayoonekana kuwa ya kawaida ambayo inafanya au inaweza kutofautisha bidhaa zao sokoni. Kumbukwe kwamba, kampuni ikiaamua kusajili alama yake ya biashara ya rangi kuhusiana na bidhaa au huduma zake, haimaanishi kwamba wanaweza kuzuia mtu kupaka rangi iliyopo kwenye bidhaa zao. Alama za biashara za rangi ni kwa bidhaa ya hiyo kampuni tu. Kwa hiyo, ikiwa kampuni moja inatumia rangi ili kutambua na chokoleti, basi kampuni nyingine inaweza kutumia alama hiyo ili kutambua alama ya vipodozi.

ALAMA ZA BIASHARA AMBAYO SI ZA JADI NCHINI TANZANIA

Katika Tanzania, alama za biashara zinaongozwa na Sheria ya Biashara na Huduma (SURA 326 RE: 2002). Katika sehemu ya ufafanuzi wa Sheria hiyo inafafanua alama ya biashara au huduma kama, “... ishara yoyote inayoonekana iliyotumiwa au iliyopendekezwa kutumiwa juu, kuhusiana na au kuhusiana na bidhaa au huduma kwa lengo la kutofautisha katika biashara au biashara bidhaa au huduma za mtu kutoka kwa mwingine.” Vilevile alama za biashara ambayo si za jadi haziwezi kusajiliwa Tanzania kwa sababu Sheria inatoa tu ishara au alama ambazo mtu anaweza kuziona ili kuwawezesha kutofautisha bidhaa za biashara moja kutokana na bidhaa za biashara nyingine.

ALAMA ZA BIASHARA AMBAYO SI ZA JADI NCHINI ZANZIBAR

Vilevile alama za biashara ambayo si za jadi Zanzibar zimewezekana kwa kutekelezwa kwa Sheria ya Mali ya Viwanda ya Zanzibar ya mwaka 2008 ambayo inafafanua alama kumaanisha, “... ishara yoyote inayoweza kusimamishwa kwa picha na ambayo inaweza kutofautisha bidhaa au huduma ya shughuli moja kutoka kwa shughuli nyingine. Alama inaweza kuwa na maneno, miundo, herufi, kauli mbiu, rangi au mchanganyiko wa rangi, namba, sura ya bidhaa au ufungaji wao, hologramu, sauti au harufu.” Ingawa Sheria inatengeneza njia ya alama zisizo za jadi, bado hupunguza matumizi ya alama hizo kwa kusema kuwa alama inaweza, kati ya mambo mengine, kuwa na “rangi au mchanganyiko wa rangi, sura ya bidhaa au ufungaji wao, hologramu, sauti au harufu.” Hata hivyo, wigo wa alama za biashara zisizo za jadi ni pana na inaweza pia kujumuisha na kugusa, mwendo na ladha. Ikumbukwe kwamba ikiwa umeandikisha alama yako ya biashara huko Zanzibar, alama zisizo za jadi hazitahifadhiwa Tanzania Bara kwa maana usajili wa alama za biashara hufanyika kwa uwiano. Kwa hivyo, ikiwa umeandikisha alama za biashara zisizo za jadi Zanzibar hazitahifadhiwa au kutambuliwa nchini Tanzania.



ALAMA ZA BIASHARA AMBAZO SI ZA JADI NCHINI TANZANIA NA
ZANZIBAR